

7.0 MUDA WA KUSAINI AHADI YA UADILIFU

Muda wa kusaini utakuwa:

- i. Mara moja tu kwa Kampuni ambayo Mtendaji wake Mkuu aliye saini bado yuko madarakani;
- ii. Zaidi ya mara moja kwa Makampuni ambayo Watendaji Wakuu wake wamebadilika, hivyo zitalazimika kusaini upya Hati ya Ahadi ya Uadilifu wakati wa kuhuisha nyaraka BRELA;
- iii. Mara moja tu kwa Viongozi wa Umma au Watumishi wa Umma ambao wako katika nyadhifa ambazo walikuwa nazo wakati wakisaini Hati ya Ahadi ya Uadilifu;
- iv. Zaidi ya mara moja kwa Viongozi wa Umma na Watumishi wa Umma waliopanda vyeo au kuteuliwa katika nyadhifa mpya, hivyo watalazimika kusaini Hati nyingine ya Ahadi ya Uadilifu;
- v. Aidha, Viongozi wa Umma na Watumishi wa Umma wapya wanatarajiwa kusaini Ahadi ya Uadilifu mara tu wanapoteuliwa, wanapochaguliwa au wanapoajiriwa.

8.0 ATHARI ZA KUKIUKA MASHARTI YA AHADI YA UADILIFU

- i. Kupoteza imani kwa Wananchi na Makampuni washirika wa kibiashara;
- ii. Kupoteza vigezo vya kufanyabiashara na Serikali;

- iii. Kuchukuliwa hatua za kinidhamu na kisheria kwa uvunjaji wa masharti ya Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma, Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa, Sheria ya Uhujumu Uchumi, Sheria za Utumishi wa Umma, Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma na Miongozo inayotolewa na Serikali.

9.0 HITIMISHO

Inategemewa kuwa utekelezaji wa Ahadi ya Uadilifu utajenga mwitikio na dhamira ya uadilifu, uwazi, uwajibikaji, ari ya kupambana na rushwa na utoaji wa huduma bora katika Sekta ya Umma na Binafsi.

Pia, utahamasisha Viongozi, Watumishi wa Umma na Sekta Binafsi kuzingatia misingi ya maadili na Mapambano dhidi ya Rushwa. Aidha, kuwashirikisha wananchi kufuatilia vitendo vya utovu wa maadili miongoni mwa Watumishi wa Umma, Viongozi wa Umma na Sekta Binafsi na kutoa taarifa kwa mamlaka husika.

Imetayarishwa na:

Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma,
3 Mtaa wa Ohio,
S.L.P 13341,
11101 DAR ES SALAAM.

SIMU: 022 2111810/11

NUKUSHI: 022 2119217

BARUA PEPE: secretariat@ethics.go.tz

TOVUTI: www.ethicssecretariat.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS



**SEKRETARIATI YA MAADILI YA
VIONGOZI WA UMMA**

**AHADI YA UADILIFU KWA
VIONGOZI WA UMMA,
WATUMISHI WA UMMA NA
SEKTA BINAFSI TANZANIA**

1.0 MAANA YA AHADI YA UADILIFU

Ahadi ya Uadilifu ni tamko rasmi na bayana la dhamira ya kuwa na mwenendo wa kimaadili na kuunga mkono Kampeni ya Kitaifa ya Maadili na Mapambano dhidi ya Rushwa.

Ni Hati ambayo inaruhusu Kampuni au Afisa wa Umma kutoa ahadi ya kuzingatia Kanuni za Maadili na Mkakati wa Mpambano dhidi ya Rushwa katika Sekta ya Umma na Sekta Binafsi Tanzania.

2.0 CHIMBUKO LA WAZO LA KUWA NA AHADI YA UADILIFU

Wazo la kuwa na Ahadi ya Uadilifu liliibuliwa katika maabara ya Mpango wa Tekeleza kwa Matokeo Makubwa Sasa (BRN). Ilionekana kuwa Rushwa bado ni tatizo katika uendeshaji wa shughuli za umma na binafsi hususan utoaji huduma kwa umma na biashara.

Pamoja na kuwepo Sheria, Kanuni, Miongozo na Mikakati ya Kukuza Maadili na Kupambana na Rushwa bado matokeo ya kuridhisha hayajapatikana. Wananchi bado wanalalamika kuwepo kwa urasimu usiowalazima wenye lengo la kutengeneza mazingira ya rushwa na huduma zisizoridhisha katika Utumishi wa Umma.

Aidha, Sekta Binafsi haijashirikishwa vya kutosha katika Mkakati wa Kupambana na Rushwa. Rushwa inaonekana iko katika Sekta ya Umma tu wakati wanaotoa rushwa kubwa wako katika Sekta Binafsi. Ni dhahiri kuwa Sheria, Kanuni, Miongozo na Mikakati iliyopo pekee haiwezi kupunguza au kumaliza kabisa tatizo la rushwa.

Hivyo kuhitaji mkakati wa ziada ambao utajenga mwingi na dhamira kwa Viongozi wa Umma, Watumishi wa umma na kuishirikisha Sekta Binafsi katika mapambano dhidi ya rushwa na utovu wa maadili.

3.0 UMUHIMU WA AHADI YA UADILIFU

Ahadi ya Uadilifu: Ni nyezo ya ziada katika juhudi za kukuza maadili na kupambana na vitendo vya rushwa katika Sekta ya Umma na Binafsi;

Inashawishi Viongozi, Watumishi wa Umma na Makampuni binafsi kuwa tayari kufanya kazi kwa kufuata misingi ya maadili na kupambana na rushwa kwa hiari yao wenyewe;

Ahadi ya Uadilifu inaweka kauli thabiti ya kimaadili ambayo inaonesha nia ya kufanyabiashara au kutekeleza majukumu ya umma kwa uadilifu;

Inakumbusha Makampuni, Viongozi na Watumishi wa Umma juu ya wajibu wao wa kuzingatia Kanuni za Maadili na Mapambano dhidi ya rushwa;

Ni mwongozo wa maeneo ya kuzingatiwa na Makampuni yaliyotia saina na Maafisa wa Umma katika utekelezaji wa majukumu yao.

4.0 MISINGI YA AHADI YA UADILIFU

Hati ya Ahadi ya Uadilifu imetilia maanani misingi ifuatayo ya maadili na mapambano dhidi ya rushwa:

- i. Kukuza Uwazi, Uadilifu, Uwajibikaji na Utaalamu katika uendeshaji shughuli za umma;
- ii. Kukuza mwingi wa kupambana na rushwa kwa kuimarisha taratibu za uhibitaji wa ndani;
- iii. Kusimamia masharti ya Sheria ya Maadili ya Viongozi na Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa, Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma, na Kanuni za Maadili ya Kitaaluma;

- iv. Kuimarisha mahusiano ya viongozi wa umma, watumishi wa umma au wamiliki na watendaji wa makampuni na wananchi au wateja wengine;
- v. Kudhibiti vitendo vya utovu wa maadili mahali pa kazi;
- vi. Kukuza uzalendo, utii kwa Serikali, ulinzi wa mazingira na mali ya umma;
- vii. Kuainisha bayana matarajio ya wananchi kwa Makampuni, Viongozi wa Umma na Watumishi wa Umma.

Kwa ujumla Hati ya Ahadi ya Uadilifu imezingatia misingi ya Uadilifu (Integrity), Uwajibikaji (Accountability) na Utaalamu (Professionalism).

5.0 WASIMAMIZI WA AHADI YA UADILIFU

Sekretarieti ya Maadili itakuwa na jukumu la kusimamia utekelezaji wa Ahadi ya Uadilifu kwa Viongozi wa Umma; Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma itakuwa na jukumu la kusimamia utekelezaji wa Ahadi ya Uadilifu kwa Watumishi wa Umma kwa kuwashirikisha Watendaji Wakuu wa Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Mashirika ya Umma na Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni itakuwa na jukumu la kusimamia utekelezaji wa Ahadi ya Uadilifu kwa Makampuni binafsi.

6.0 WANAOTAKIWA KUSAINI AHADI YA UADILIFU

Viongozi wa Umma na Watumishi wa Umma wote wanaofanyakazi katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Makampuni yaliyoajiliwa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.